Silent Hill: ThailanD
ยินดีต้อนรับสู่ เว็บไซต์อย่างเป็นทางการของ Silent Hill ประเทศไทย เนื่องจากระบบยังไม่เข้าที่เท่าที่ควร ระบบรูปภาพหายไปบางส่วนทำให้ไม่สามารถโชว์รูปภาพได้ในบางกระทู้ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ขอให้มีความสุขในการรับชมเว็บครับ

Join the forum, it's quick and easy

ยินดีต้อนรับสู่ เว็บไซต์อย่างเป็นทางการของ Silent Hill ประเทศไทย เนื่องจากระบบยังไม่เข้าที่เท่าที่ควร ระบบรูปภาพหายไปบางส่วนทำให้ไม่สามารถโชว์รูปภาพได้ในบางกระทู้ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ขอให้มีความสุขในการรับชมเว็บครับ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ทีมงาน Silent Hills พูดถึงมุมมองบุคคลที่หนึ่ง และ บุคคลที่สามในเกม

2 posters

Go down

ทีมงาน Silent Hills พูดถึงมุมมองบุคคลที่หนึ่ง และ บุคคลที่สามในเกม Empty ทีมงาน Silent Hills พูดถึงมุมมองบุคคลที่หนึ่ง และ บุคคลที่สามในเกม

ตั้งหัวข้อ by Sun The Bones Sat Aug 16, 2014 7:04 pm

บทความที่คุณกำลังอ่านอยู่นี้เป็นการพูดคุยกันระหว่างทีมงานเว็บไซต์ whatifgaming.com กับ Kojima ผู้พลิกโฉมหน้าเกม Silent Hill ไปตลอดกาล โดยบทความนี้จะแปลจากต้นฉบับเดิมที่เป็นเพียงบทสัมภาษณ์โดยนาย Usman Ihtsham เมื่อวันเสาร์ที่ 16 สิงหาคม 2014 (ตามเวลาอเมริกาคือวันศุกร์)

ทีมงาน Silent Hills พูดถึงมุมมองบุคคลที่หนึ่ง และ บุคคลที่สามในเกม 1z38ec3

"มันเป็นอะไรที่มีความสุขมากเมื่อผมต้องไปพบกับ Kojima ผมรู้สึกเป็นเกียรติที่ได้สัมภาษณ์เขา โดยมีล่ามเป็นผู้ช่วยแปล แต่ยังไงก็ตามเขาก็พยายามตอบให้เป็นภาษาอังกฤษด้วยตัวเขาเอง เพื่อแสดงความนับถือต่อผม ผมยังคงมีความสุขหลังจากมีการปล่อย PT เมื่อไม่นานนี้ด้วย ผมเป็นเพียงคนเดียวที่นำข้อเท็จจริงจาก Kojima ในเรื่องที่เขาชื่นชม Metal Gear Solid IV: Guns of the Patriots ให้ผมได้เข้าใจ และแน่นอนในวันนี้ผมก็มีความสุขที่ได้เห็นซีรีย์ชุดนี้ที่มีปัญหาในช่วงหลังๆมานี้ แต่ตอนนี้เหมือนกับเห็นแสงสว่างอีกครั้งแล้ว บทความด่านล่างนี้ก็คือส่วนหนึ่งจากการที่พวกเราได้พูดคุยกัน แม้จะเป็นการสัมภาษณ์ที่ไม่เป็นทางการ แต่ก็เป็นการพูดถึงเกมหนึ่งที่ผมชอบมาก แถมเป็นการได้รับข้อมูลจากผู้พัฒนาอีกด้วย

whatifgaming: ไม่อยากจะเชื่อเลยว่าคุณจะนำตัว Norman (หลายคนรู้จักเขาในนาม ดาริว จาก The Walking Dead) มาร่วมงานด้วย, มาเข้าคำถามกันดีกว่า คุณจะทำให้ตัวเกมเป็นมุมมองบุคคลที่หนึ่ง หรือทำนองเดียวกับตัวอย่างที่ปล่อยให้เล่นกันรึเปล่าครับ
Hideo Kojima: ผมก็ยังไม่แน่ใจหรอกน่ะครับตอนนี้ แต่ก็อาจจะให้ผู้เล่นเป็นคนเลือกเองว่าจะเล่นมุมมองบุคคลที่หนึ่ง หรือ บุคคลที่สาม หรือ อาจจะยังคงเป็นบุคคลที่สามเหมือนอย่างแต่ก่อน แต่บางฉากก็อาจจะได้เล่นมุมมองบุคคลที่หนึ่ง แต่ในตอนนี้เรายังมีเวลาอยู่นานให้คิดถึงเรื่องเกมในมุมมองบุคคลที่หนึ่ง เรายังมีเวลาถึงปี 2016 
whatifgaming: แล้วตัวเกมล่ะครับ จะเป็น Open World หรือ บังคับให้เดินเรื่องเฉพาะเนื้อเรื่องเท่านั้นครับ
Hideo Kojima: ตอนนี้ที่ผมกำลังจะพูดคือ เรามีทีม และใช้ Fox Engine ในการพัฒนาเกม นั้นหมายถึงจะเป็น open world แต่ถึงยังไงผมก็ไม่สามารถให้รายละเอียดของเกมมากไปกว่านี้ ก็ต้องติดตามต่อไปครับ

นี้คือคำพูดของ Kojima หลายคนคงจะพูดถึงมุมมองบุคคลที่หนึ่งกันน่ะว่าจะเป็นยังไง แต่อย่าได้กังวลเพราะอย่างที่ Kojima ได้กล่าวไว้ว่ายังมีเวลาอีกเยอะในการพัฒนาเกม แต่อย่างไรก็ตามตัวเลือกนี้ก็จะต้องได้รับการพิจารณา"

แต่สำหรับผมแล้ว ผมเชื่อในทีมงานชุดนี้ Silent Hills จะเป็นเกมหนึ่งที่จะกลับมาหลอนอีกครั้ง ผมหมายถึงหลอนกว่าเดิม พวกเราก็คงจะได้เห็น ได้ชม ได้ลองเล่นกันในอนาคตอันใกล้นี้...แล้วคุณล่ะมีความเห็นยังไงกันบ้าง? 
สำหรับวันนี้ผม Sun The Bones ก็ขอลากันไปก่อน พบกันใหม่บทความหน้า...สวัสดีครับ
Sun The Bones
Moderators
Moderators

พลังแห่งพระเจ้า : 157
Like People : 18
. : Nurse

http://sunthebones.forumth.com/

ขึ้นไปข้างบน Go down

ทีมงาน Silent Hills พูดถึงมุมมองบุคคลที่หนึ่ง และ บุคคลที่สามในเกม Empty Re: ทีมงาน Silent Hills พูดถึงมุมมองบุคคลที่หนึ่ง และ บุคคลที่สามในเกม

ตั้งหัวข้อ by Joshua El Dire Mon Aug 18, 2014 4:19 am

แล้วคุณkojimaมีบอกมั้ยครับว่าทำเกมลงเครื่องไหนบ้าง?
Joshua El Dire
Joshua El Dire
ชาวเมือง
ชาวเมือง

พลังแห่งพระเจ้า : 36
Like People : 0
. : Red Pyramid

ทีมงาน Silent Hills พูดถึงมุมมองบุคคลที่หนึ่ง และ บุคคลที่สามในเกม Empty Re: ทีมงาน Silent Hills พูดถึงมุมมองบุคคลที่หนึ่ง และ บุคคลที่สามในเกม

ตั้งหัวข้อ by Boom Mon Aug 18, 2014 4:19 pm

เยี่ยมไปเลยจ้า
Anonymous
Boom
ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อ by Sun The Bones Mon Aug 18, 2014 10:22 pm

Joshua El Dire พิมพ์ว่า:แล้วคุณkojimaมีบอกมั้ยครับว่าทำเกมลงเครื่องไหนบ้าง?
เกมวางจำหน่าย 2016 ใช้ไหมครับ...ลองนึกดูซิ ตอนนั้นก็น่าจะเป็นยุคของ PS4 กับ Xbox one ไปอย่างเต็มตัว แต่บอกไม่ถูกเหมือนกันว่าจะมาในระบบไหน PS3 อาจจะไม่มี ส่วนในคอมพิวเตอร์ก็มีความหวังอยู่น่ะ...PS2, PSP, PSVITA, Wii U อย่าไปหวังครับว่าจะได้เล่น

แต่ที่ชัวร์ผมว่าน่าจะเป็น PS4 กับ Xbox one แน่นอนครับ ดังนั้นซื้อ Console เถอะครับ มันเล่นได้หลายปีโดยไม่ต้องอัปเครื่องเหมือนกับคอม ยกตัวอย่างน่ะ หากซื้อ PS3 เราก็เล่นได้หลายปีหากเราซื้อตั้งแต่ตอนออกใหม่จนตอนนี้ยังเล่นอยู่ (PS3 : 2007-2014) และหากอยากเล่นเกมไหนก็ใส่แผ่นเข้าไป ติดตั้งลงเครื่อง ง่ายๆไม่ต้องอัปเครื่องให้เทพเหมือนคอมก็เล่นเกมได้แล้ว...นี้แค่แนะนำประกอบการตัดสินใจน่ะครับ
Moderators
Moderators

พลังแห่งพระเจ้า : 157
Like People : 18
. : Nurse

http://sunthebones.forumth.com/

ขึ้นไปข้างบน